Đổi Tiền Rách Có Được Không? Ngân Hàng Đổi Bị Tiền Rách?

Trên thực tế có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến tiền bị rách chủ quan cũng có mà khách quan cũng không ngoại lệ. Khi rơi vào tình trạng này khiến tình trạng lưu thông tiền tệ trở khó khăn hơn rất nhiều. Vậy có cách nào đổi tiền rách được không? Nếu được thì đổi ở đâu, đổi bằng cách nào? Mọi thắc mắc sẽ được giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây!

Ngân hàng có đổi tiền rách không?
Ngân hàng có đổi tiền rách không?

Tiền rách có mang đi đổi được không?

Đổi tiền rách có được hay không còn phụ thuộc vào phần nguyên vẹn của tờ tiền. Nếu như diện tích không quá lớn, phần bị rác vẫn còn nguyên thì hoàn toàn có thể đổi được. Tuy nhiên trường hợp tờ tiền rách quá lớn và bị mất đi những phần trọng thì khả năng đổi sẽ không cao.

Trong thị trường tiền tệ, mỗi nơi đổi tiền bị rách đều có những quy định và điều kiện đổi tiền khác nhau. Để biết rõ hơn về vấn đề này bạn cần phải liên hệ hoặc đến trực tiếp đơn vị cho phép đổi tiền. Nhà nước cũng đã đề ra một số quy định trong chi phí đổi tờ tiền rách và có thể điều chỉnh theo thời gian.

Có thể đổi tiền rách tại ngân hàng không?

Ngân hàng vừa là nơi phát hành tiền và cùng là nơi hỗ trợ khách hàng đổi tiền rách. Vì vậy nếu không may tiền của bạn bị rách đừng vội vứt đi mà hãy mang đến ngân hàng để xem xét có đổi thành tiền mới được hay không. Tuy nhiên không phải tờ tiền rách nào ngân hàng cũng đổi cho bạn vì họ còn xem tình trạng của tờ tiền có nằm trong quy định khi đổi tiền bị rách không.

Hiện tại có rất nhiều đơn vị được cấp phép đổi tiền giấy trong đó có cả cá nhân và tổ chức tư nhân. Ngoài ngân hàng ra khách hàng có thể đến những địa điểm sau để đổi tiền:

Bưu điện: Tại hầu hết các bưu điện đều hỗ trợ đổi tiền rách, bạn có thể đến bưu điện gần mình nhất để có thể thực hiện giao dịch.

Kho bạc: Kho bạc là tổ chức nhà nước đơn vị này sẽ giúp khách hàng đổi tiền bị rách khi thuộc phạm vi cho phép.

Có thể đổi tại kho bạc, bưu điện
Có thể đổi tại kho bạc, bưu điện

Các quy định về việc đổi tiền rách tại ngân hàng

Theo khoản 6 Điều 1 của Thông tư 25/2012/TT-NHNN khách hàng có thể đổi tiền ngay nếu:

Tiền rách nát, hư hỏng trong quá trình lưu thông có tình trạng: tiền giấy thay đổi màu sắc, mờ nhạt hoa văn chữ số, bị nhàu, nát, cũ… Đối với tiền kim loại thì bị mòn, han gỉ, bị hư hỏng 1 phần hoặc toàn bộ hoa văn, chữ số…

Tiền bị lỗi kỹ thuật trong quá trình in đúc của nhà sản xuất như bị gấp nếp, mấy màu, hình ảnh…

Trường hợp tiền của bạn bị hư hỏng do quá trình bảo quản mà muốn đổi tiền mới thì phải đáp ứng một số điều kiện sau:

  • Tiền rách nát hoặc hư hỏng nhưng không phải do cố ý.
  • Khi tiền bị cháy hoặc thủng thì phải còn >60% diện tích tờ tiền cùng loại.
  • Nếu dán phải có diện tích cần thiết là 90% so với tờ cùng loại. Đồng thời phải đảm bảo nguyên gốc và bố cục.
  • Nếu tờ tiền bị biến dạng co nhỏ lại do bị cháy thì phải có diện tích ít nhất là 30% so với tờ cùng loại.

Nói chung các đặc điểm nêu trên còn phải đảm bảo nguyên gốc, bố cục và đáp ứng được tối thiểu 2 yếu tố an toàn trong những mục sau: mực không màu phát quang, phát quan hàng seri, dây bảo hiểm, chân dung Chủ tịch Hồ Chí Minh, yếu tố được ẩn trong cửa sổ nhỏ và IRODIN. Nếu như tờ tiền của bạn mà không đạt yêu cầu thì ngân hàng sẽ từ chối đổi tiền mới cho bạn.

Hướng dẫn cách đổi tiền rách tại ngân hàng hiện nay

Nếu bạn đang có nhu cầu đổi tiền bị rách tại ngân hàng thì làm theo hướng dẫn dưới đây:

Thủ tục, hồ sơ đổi tiền bị rách
Thủ tục, hồ sơ đổi tiền bị rách

Thủ tục và hồ sơ

Với những tờ tiền không đặt tiêu chuẩn để lưu thông do biến dạng, rách nát trong quá trình sử dụng hay lỗi do nhà sản xuất thì bạn sẽ không cần phải chuẩn bị bất kỳ loại giấy tờ nào cho ngân hàng cả.

Tuy nhiên với những trường hợp tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông mà lỗi do quá trình bảo quản của cá nhân hoặc tổ chức. Nhân viên của ngân hàng sẽ cần khách hàng phải cung cấp đầy đủ thông tin vào Đơn đề nghị đổi tiền rách. Với trường hợp không đáp ứng được tiêu chuẩn lưu thông và kèm theo CMND/CCCD hoặc hộ chiếu.

Quy trình các bước đổi tại ngân hàng

Quy trình đổi tiền rách cho trường hợp không xác định được có đáp ứng đủ điều kiện hay không:

  • Vào 5 ngày đầu, đơn vị thu – đổi sẽ chuyển tiền và giấy đề nghị giám định về ngân hàng đăng ký chuyển đổi.
  • 5 ngày kế tiếp, chi nhánh ngân hàng sẽ thông báo cho bạn kết quả giám định và trả lại tiền.
  • Trong vòng 15 ngày mà không được giám định ngân hàng sẽ chủ động chuyển tiền và giấy giám định cho cục phát hành và kho quỹ.
  • Sau 7 ngày làm việc, đơn vị này sẽ thông báo kết quả giám định cho bạn. Nếu bị phát hiện có hành vi cố tình hủy hoại đơn vị sẽ chuyển thẳng đến cơ quan công an để xem xét.
  • Kết quả từ phía công an chính là căn cứ để thực hiện đổi tiền.

Đổi tiền rách thì có mất phí gì hay không?

Ban đầu những đơn vị cung cấp dịch vụ đổi tiền không giống nhau thì sẽ có mức phí đổi tiền bị rách khác nhau. Tuy nhiên sau này nhà nước đã có quy định, mỗi lần đổi tiền khách hàng cần phải bỏ ra 4%/tổng giá trị quy đổi của tờ tiền rách.

Đổi tiền bị rách không mất phí
Đổi tiền bị rách không mất phí

Thời điểm hiện tại, ngân hàng nhà nước được sẽ có nhiệm vụ thu hồi tiền rách mà không giới hạn về số lượng vì vậy mà khách hàng có thể đổi tiền mà không cần mất phí dịch vụ. Chỉ cần đồng tiền rách của bạn đáp ứng đúng quy định là có thể quy đổi.

Các ngân hàng hỗ trợ đổi tiền rách

Hiện tại hầu hết các ngân hàng đều cho phép khách hàng đổi tiền bị rách, khách hàng chỉ đến chi nhánh hoặc phòng giao dịch ngân hàng gần nhất để đổi tiền.

Ngân hàng BIDV

BIDV cũng là một ngân hàng tốt nhất hiện nay tại Việt Nam hỗ trợ đổi tiền bị rách cho khách hàng và không mất phí dịch vụ. Để tìm chi nhánh ngân hàng gần nhất bạn có thể gọi Hotline 1900 9247 để được hỗ trợ.

Ngân hàng Agribank

Đổi tiền bị rách tại ngân hàng Agribank, một trong những ngân hàng nhà nước uy tín, khách hàng phải đảm bảo: tiền bị rách hoặc hư hỏng trong quá trình lưu thông, bảo quản và lỗi kỹ thuật do bên sản xuất. Khách hàng hoàn toàn không mất phí khi quy đổi tiền rách.

Ngân hàng Vietcombank

Loại tiền được đổi tại Vietcombank là những tờ tiền rách hư hỏng trong quá trình sử dụng, bảo quản, lỗi in đúc. Riêng với những tờ tiền có tình trạng biến dạng có hành vi phá hoại sẽ cần phải mang đi giám định và có quyết định kèm theo.

Ngân hàng Techcombank

Hiện Techcombank có đến 314 điểm giao dịch trên khắp các tỉnh thành cả nước. Nếu bạn muốn đổi tiền bị rách có thể gọi đến Hotline 1800 588 822 để nhờ nhân viên hỗ trợ tra cứu chi nhánh gần nhất.

Ngân hàng ACB

Hiện Ngân hàng cổ phần Á Châu cũng hỗ trợ dịch vụ đổi tiền bị rách nhanh chóng hoàn toàn miễn phí. Tuy nhiên điểm giao dịch chi nhánh của ngân hàng chỉ có mặt ở một số thành phố lớn nên bạn sẽ khó có thể tìm thấy điểm giao dịch. Để tìm được chi nhánh gần nhất bạn có thể tra cưu tại website acb.com.vn hoặc gọi Hotline 1900 5454 86 để được hỗ trợ.

Nhiều ngân hàng hỗ trợ quy đổi
Nhiều ngân hàng hỗ trợ quy đổi

Ngân hàng Sacombank

Hiện ngân hàng Sacombank đang hỗ trợ đổi tiền bị rách cho khách hàng hoàn toàn không mất phí vào tất cả các ngày làm việc trong tuần trong giờ hành chính. Hệ thống ngân hàng này hiện đang có mặt tại khắp các khu vực trong nước nên việc tìm một chi nhánh hay văn phòng giao dịch để quy đổi tiền không hề khó.

Câu hỏi thường gặp

Trường hợp nào thì đồng tiền không có giá trị sử dụng nữa?

Trường hợp tờ tiền của bạn bị cháy, hư hỏng, thủng rách hay mất đi một phần lớn hơn 60% thì nó không còn còn giá trị nữa.

Tiền USD bị rách thì có thể đổi tại ngân hàng không?

Tiền USD hay tiền tệ nước ngoài khi bị rách vẫn có thể đổi được nếu:

  • Tiền bị rách không phải do cố ý phá hoại.
  • Tiền vẫn giữ được dạng giấy chứ không phải mảnh vụn.
  • Diện tích rách hoặc mất không quá lớn chỉ cần dưới 50%.
  • Hoa văn bảo mật, số seri… không được mờ hoặc mất.

Rút tiền từ cây ATM bị rách thì còn đổi được không?

Nếu trường hợp cây ATM mà trả tiền rách cho bạn thì bạn hoàn toàn có thể đến ngân hàng mình đang dùng để nhờ nhân viên quy đổi tiền. Dịch vụ này hoàn toàn miễn phí, không nằm trong các loại chi phí ngân hàng, khi đi nhớ mang theo biên lai giao dịch để làm bằng chứng.

Tất cả các loại tiền tệ đều đổi được
Tất cả các loại tiền tệ đều đổi được

Kết luận

Như vậy bạn hoàn toàn có thể đổi tiền rách tại các ngân hàng nếu đáp ứng đủ điều kiện mà ngân hàng đề ra. Cập nhật thêm nhiều thông tin hấp dẫn khác như các loại bảo hiểm tại website: http://vay333.net/.

Rate this post
Đổi Tiền Rách Có Được Không? Ngân Hàng Đổi Bị Tiền Rách?

Mình là Nguyễn Thành Phúc, hiện đang là CEO & Co-Founder của VAY333. Trong blog của mình chia sẻ các kiến thức trong lĩnh vực tài chính ngân hàng, đúc kết từ hơn 10 năm hoạt động tại các công ty tài chính lớn của Việt Nam. Hi vọng sẽ giúp ích cho bạn đọc.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Chuyển lên trên